DIỄN ĐÀN HIV BÀ RỊA - VŨNG TÀU
CHÀO BẠN !

VUI LÒNG ĐĂNG NHẬP HOẶC ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN NẾU BẠN CHƯA PHẢI LÀ THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN


< HÃY LẤY SỨC KHOẺ CỦA BẠN VỀ VÀ ĐỂ BỆNH TẬT CỦA BẠN CHÚNG TÔI SẼ HỖ TRỢ >
 
Trang ChínhCalendarTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập
Đăng Nhập
Tên truy cập:
Mật khẩu:
Đăng nhập tự động mỗi khi truy cập: 
:: Quên mật khẩu
Latest topics
September 2017
MonTueWedThuFriSatSun
    123
45678910
11121314151617
18192021222324
252627282930 
CalendarCalendar
Top posters
Admin
 
letrunghieu
 
David Cang
 
dangthuyduong
 
caovuthuylinh
 

Share | 
 

 Nếu tôi chỉ tổ chức lễ cưới thì có vi phạm pháp luật không?

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
Admin
Admin
Admin
avatar

Tổng số bài gửi : 38
Join date : 25/08/2016
Age : 28
Đến từ : Vũng Tàu

Bài gửiTiêu đề: Nếu tôi chỉ tổ chức lễ cưới thì có vi phạm pháp luật không?   Sat Sep 03, 2016 5:28 pm

Nếu tôi chỉ tổ chức lễ cưới thì có vi phạm pháp luật không?

Không. Pháp luật Việt Nam hiện tại không xem những nghi thức như lễ cưới, đám hỏi... có giá trị pháp lý như đăng ký kết hôn. Pháp luật chỉ không thừa nhận việc đăng ký kết hôn giữa những người cùng giới chứ không can thiệp vào những nghi thức này. Việc tổ chức lễ cưới bản thân nó không phải là hành vi vi phạm pháp luật hôn nhân gia đình.
Luật Hôn nhân và gia đình 2014.

Điều 9. Đăng ký kết hôn

1. Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo quy định của Luật này và pháp luật về hộ tịch.

Việc kết hôn không được đăng ký theo quy định tại khoản này thì không có giá trị pháp lý.

Nếu việc tổ chức lễ cưới của tôi bị dừng lại thì sao?

Bạn nên chuẩn bị trước kiến thức và tài liệu để giải thích cho nhà hàng hoặc chính quyền địa phương hiểu. Nếu đám tiệc của bạn bị yêu cầu dừng lại, bạn hãy yêu cầu cho biết lý do và căn cứ pháp lý, điều luật cụ thể cho họ thẩm quyền dừng đám tiệc. Nếu họ viện dẫn Khoản 2 Điều 8 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014, hãy cho họ đọc thêm Khoản 1 Điều 9 và giải thích các bạn không hề “kết hôn” mà chỉ “tổ chức đám tiệc.”
Nếu người ta dùng những lý do khác như từ chối cung cấp dịch vụ, hoặc đám tiệc của bạn gây rối trật tự công cộng, hãy giải thích đó không phải là lỗi của bạn, và yêu cầu được tiếp tục. Nếu đám tiệc bị dừng không có căn cứ hợp lý, bạn có thể khiếu nại và yêu cầu bồi thường.

Nghị định 110/2013/NĐ-CP

Điều 74. Hiệu lực thi hành

(...)

3. Đối với quyết định xử phạt vi phạm hành chính đã được ban hành hoặc đã được thi hành xong trước thời điểm Nghị định này có hiệu lực thi hành, mà cá nhân, tổ chức bị xử phạt vi phạm hành chính còn khiếu nại thì áp dụng quy định của Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính, (...) Nghị định số 87/2001/NĐ-CP ngày 21 tháng 11 năm 2001 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình (...).
Nghị định 87/2001/NĐ-CP.

Điều 22. Khiếu nại, tố cáo và giải quyết khiếu nại tố cáo.

1. Cá nhân, tổ chức bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc người đại diện hợp pháp của họ có quyền khiếu nại đối với quyết định xử phạt của người có thẩm quyền khi có căn cứ cho rằng quyết định xử phạt đó là trái pháp luật hoặc xâm phạm quyền, lợi ích hợp pháp của mình.

2. Công dân có quyền tố cáo những vi phạm hành chính của cá nhân, tổ chức và những hành vi trái pháp luật của người có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính với các cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Nếu chúng tôi bị yêu cầu cam kết không “tái phạm” hoặc phải chấm dứt quan hệ thì sao?

Bạn cần khẳng định mối quan hệ của hai người bạn là tự nguyện, giữa hai người trưởng thành nên hoàn toàn không vi phạm pháp luật. Bạn có thể yêu cầu được biết căn cứ pháp lý, quy định pháp luật nào của Việt Nam yêu cầu hai người đồng tính phải chấm dứt mối quan hệ.

Nếu người ta phân tích mối quan hệ của hai bạn là trái truyền thống văn hóa, đạo đức xã hội, bạn hãy yêu cầu cho biết quy định pháp luật nào nói rằng mối quan hệ của người đồng tính là trái văn hóa, đạo đức. Nếu không có căn cứ pháp lý, thì bạn cần khẳng định việc yêu thương, chung sống với nhau là quyền mưu cầu hạnh phúc cơ bản của mỗi người. Mọi người đều có quyền làm những gì pháp luật không cấm. Mọi hành vi chia tách, can thiệp vào mối quan hệ đều là vi phạm quyền riêng tư và quyền con người.
Về Đầu Trang Go down
Xem lý lịch thành viên http://binhminhvt.forumvi.com
 
Nếu tôi chỉ tổ chức lễ cưới thì có vi phạm pháp luật không?
Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
DIỄN ĐÀN HIV BÀ RỊA - VŨNG TÀU :: CỘNG ĐỒNG :: CỘNG ĐỒNG LGBT - MSM-
Chuyển đến